Saturday, March 1, 2025
Tuesday, February 18, 2025
TARIHIN GASAR GUSAU INSTITUTE A TAƘAICE
Gasar Gusau Institute
Daga Hassana Sulaiman Matazu
Gasar Gusau wata gasa ce da aka samar a tsakanin marubuta, ake kuma gudanar da ita duk shekara ta hanyar zaɓar mutane uku da suka fi cancanta domin ba su shaidar girmamawa da kuma ɗan abin da zai ƙara musu ƙarfin guiwa a karsashin rubutu. Bayan mutane uku akan ware mutane goma a ba su shaidar girmamawa (certificate).
Waye Yake Ɗaukar Nauyin Gasar?
Mai girma General Aliyu Muhammad Gusau shi ne ya asasar da yin gasar tare da wasu magoya baya da suke aiki ƙarƙashin ɗakin karatunsa dake jihar Kaduna wato Gusau Institute.
Dalilin Kafa Gasar
An samar da gasar ne domin tabbatar da kawo ci gaban rubutu da marubuta ta fuskar kawo wata gasa da za ta kawo goggaya domin bayyana baiwar da kowa ne marubuci yake da ita a fagen rubutu.
Bambancin Gasar Gusau
Abubuwa da yawa sun bambanta gasar Gusau da sauran gasanni, wanda har wasu da yawa suke ganin cewar gasar Gusau ta fi ta BBC Hikayata. Domin ita gasar BBC labari ne gajere, kuma kalmomi kaɗan. Idan rabo da sa'a suka yi tasiri wanda bai taɓa cin gasa ba ma zai iya cin BBC Hikayata. Hakan ya faru sau ba adadi.
Dalilin haka ne da yawa suka yarda cewa, gasar Gusau sai jajjirtacen marubuci kuma mai bincike yayin gudanar da rubutunsa tare da tsantsar hikima ne yake iya haye matakan gasar. Kuma ba irin sauran gassanni ba ce masu ɗauke da kalmomi kaɗan da za ka je wani ya rubuta maka ka haye kamar yadda wasu suke yi.
Gwaraza da Labaran Gusau Daga 2018-2024
Shekarar 2018
Bello Hamisu Ida 1st
SABO DA MAZA
Danladi Haruna 2nd
ƁARAYIN ZAMANI
Nura Sada Nasimat 3rd
INUWAR WANI
Shekarar 2019
Abdullahi Hassan Yarima 1st
TAMANIN DA TARA
Zaharaddin Kalla 2nd
MURUCIN KAN DUTSE
Ado Abubakar Bala 3rd
HUSUFIN FARIN CIKI
Shekarar 2020
Jibrin Adamu Rano 1st
DA MA SUN FAƊA MIN
Lantana Ja'afar 2nd
ILLAR ALMAJIRANCI
Zulahat Sani Kagara 3rd
ƊAN WAYE?
Shekarar 2021
Hassana Suleiman Isma'il Matazu 1st
FITSARIN FAKO
Ibrahim Yahaya Shehu 2nd
ƁADDABAMI
Mubarak Idris Abubakar 3rd
RUMFAR KARA
Shekarar 2022
Bilkisu Muhammad Garkuwa 1st.
ƘADDARAR RAYUWA
Hajara Ahmad Maidoya 2nd.
ƊANYEN KASKO
Muttaƙa A Hasaan 3rd.
ƊAUKAR JINKA
Shekarar 2023
Hauwa Shehu 1st
HARIN GAJIMARE
Ruƙayya Ibrahim 2nd
WATA DUNIYA
Fatima Sani 3rd
AMANATUN AMANA.
Shekarar 2024
Rufa'i Abubakar Adam 1st
MARUBUCIYA
Ummi Abba Muhammad 2nd
ABINDA KA SHUKA
Zainab Abdullahi 3rd
WASA DA RAYUWA
Jigunan Labaran 2018-2024
2018
1-Boko Haram
2-Cyber Security
3-Safara
2019
1-Jarida (Investigation)
2-
3-Gajerun Labarai
2020
1-Aljanu/Mafiya
2-Illar Almajiranci
3-Rashin Ilmi
2021
1-Garkuwa Da Mutane
2-Tsaro/Kishin ƙasa
3-Rikicin Ƙabilanci
2022
1-Mata Maza/Zabiya
2-Mata Maza
3-Rikicin Ƙabilanci
2023
1-Cyber Security
2-Sama Jannati
3-Fyaɗe
2024
1-Bincike/Rubutu
2-Kwaɗayi Son Zuciya
3-Matsalar Tsaro
Rubutawa Hassana Sulaiman Matazu.